0903476479

  • (+84) 0903476479
  • (+84) 0934849362
  • This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
  • T2 - CN 8h00 - 17h30
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi đất?


Bạn đọc hỏi: Gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Gia đình tôi sống yên ổn từ đó đến nay, đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ được. Sắp tới, tôi được biết Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?

so do

Luật sư trả lời:

Việc Nhà nước thu hồi đất làm đường thuộc một trong các trường hợp thu hồi đất để phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng theo quy định tại Điều 62 Luật Đất đai năm 2013.

Căn cứ khoản 1, Điều 75, Luật Đất đai năm 2013 thì để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất phải đáp ứng một trong các điều kiện sau:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận);

2. Có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai 2013 mà chưa được cấp.

Gia đình bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mảnh đất có diện tích 100m2. Tuy nhiên, theo nội dung bạn cung cấp, gia đình bạn đang sử dụng đất ổn định và thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.

Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có Giấy tờ hợp pháp về tặng cho quyền sử dụng đất thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Gia đình bạn có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất điều này đồng nghĩa việc gia đình bạn đủ điều kiện để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng.

Như vậy, gia đình bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất 100m2 vẫn có thể được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi theo quy định pháp luật.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Theo Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa

VOV

 


Ngôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lực
 

LIÊN HỆ

HOTLINE MIỀN TRUNG

 093 4849 362

 0903 476 479

 

DỰ ÁN NỔI BẬT

Tọa lạc trên bán đảo cát trắng tuyệt đẹp, một bên là đại dương bao la, một bên là dòng Nhật Lệ hiền hòa. Khoác lên mình vẻ đẹp hoàn mỹ, là thiên đường sống và nghỉ dưỡng lí tưởng, nơi con người và...

Ánh Dương Soleil là tổ hợp Khách sạn & Condotel 5* đẳng cấp bậc nhất gồm 4 toà tháp cao 45 – 57 tầng được vận hành bởi Wyndham – một tập đoàn khách sạn lớn và nổi...

Được mệnh danh là "vương quốc hang động, thiên đường cát trắng", Quảng Bình ngày càng có sức hút kì lạ với những du khách trong và ngoài nước. Bên cạnh đó, Quảng Bình cũng được đánh giá là một trong...

SÀN GIAO DỊCH

© 2021 danangnhadat.com. All Rights Reserved. Sponsored by VDO